Hagnýt leiðbeining um val á LED fótboltavellislýsingu: Frá stöðlum og forskriftum til útlits
Jun 26, 2026
Inngangur
Fyrir fótboltavelli sem starfa á nóttunni er ljósakerfið mikilvægur þáttur sem ákvarðar bæði notkunarhlutfall og notendaupplifun. Þegar þeir velja LED lýsingu, einblína margir stjórnendur aðstöðu eingöngu á rafafl og verð; Þar af leiðandi þjást fullunna rýmin oft fyrir vandamálum eins og glampa, ójafnri birtu, alvarlegum flöktum og hröðum niðurbroti ljósgjafar. Íþróttalýsing er miklu meira en venjuleg útilýsing; það krefst iðnaðar-nákvæmni varðandi ljósstýringu, útvarpshorn og rekstrarstöðugleika. Byggt á hagnýtri verkreynslu, gerum við grein fyrir helstu þáttum sem þarf að hafa í huga þegar þú velur LED lýsingu fyrir fótboltavelli.
Skýrðu kröfur þínar: Hver er flokkun fótboltavallarins þíns?
Fyrsta skrefið í því að velja LED ljós fyrir fótboltavöll er að einblína ekki á innréttingarnar sjálfar, heldur að skilgreina vel fyrirhugað hlutverk og notkun vallarins. Samkvæmt *Staðli fyrir hönnun og prófun á lýsingu á íþróttavettvangi* (JGJ 153-2016) lands míns, krefjast mismunandi notkunarsviðsmyndir mjög mismunandi lýsingarstaðla og tækniforskrifta. Að stefna í blindni að háum stöðlum leiðir til sóunar á fjárveitingum, en staðlar sem eru of lágir uppfylla ekki rekstrarþörf.
|
Umsóknarsviðsmyndir |
Aðalnotkun |
Lárétt meðallýsing (Eh) |
Litaflutningsstuðull (Ra) |
Glampavísitala (GR) |
|
Áhugamannaþjálfun og afþreying |
Samfélag 5-a-hliðar/7 á hlið leikir, íþróttir starfsmanna fyrirtækja, afþreyingarleiga í atvinnuskyni |
150–200 Lux |
Stærri en eða jafnt og 70 |
Minna en eða jafnt og 55 |
|
Áhugamannakeppnir og fagþjálfun |
Háskólafótboltavellir, lítil og meðalstór-sveitarfélög og áhugamannadeildir-borgar |
300–500 Lúx |
Stærri en eða jafnt og 80 |
Minna en eða jafnt og 50 |
|
Atvinnukeppni (engin sjónvarpsútsending) |
Opinberar keppnir á landsvísu og á landsvísu, þar sem fjöldi áhorfenda situr á staðnum. |
500–750 Lúx |
Stærri en eða jafnt og 80 |
Minna en eða jafnt og 50 |
|
Útsending frá innlendum/alþjóðlegum keppnum |
Atvinnumannadeild og há-skerpu (HD/4K/8K) sjónvarpsstöðvar |
1000–1500+ Lúx |
Stærri en eða jafnt og 90 |
Minna en eða jafnt og 40 |
Tilmæli um framkvæmd:Fyrir yfirgnæfandi meirihluta íþróttavalla í atvinnuskyni (5-a-side, 7-a-aside, and standard 11-a-side) sem starfa fyrst og fremst á leigugrundvelli í hagnaðarskyni, býður upp á 200–300 lúx lýsingu besta kostnaðarhlutfallið. Þetta svið tryggir að leikmenn geti greinilega fylgst með braut boltans á meðan þeir spreyta sig og lágmarkar í raun bæði upphafsljósakaupakostnað og áframhaldandi rafmagnskostnað.

Þú verður að skilja þessar 5 kjarnabreytur
-
Ljósaáhrif og rafafl
Venjulega hefur fólk tilhneigingu til að mæla birtustig út frá rafafl. Hins vegar, á LED tímum, er þessi nálgun algjörlega röng. Birtustig er mæld í lumens (Lm), en orkunýtni er mæld í ljósvirkni (Lm/W).
Eins og er, gætu lág-gæða há-afl LED innréttingar á markaðnum boðið upp á ljósvirkni sem nemur aðeins 80–100 Lm/W, en fagleg íþróttalýsing frá fremstu-framleiðendum-eða innréttingum sem nota há-gæða flísar-geta náð 130–10 m Lm/W. Þetta þýðir að til að ná sama birtustigi getur 400W búnaður með mikilli birtuskilvirkni komið í stað 600W búnaðar með lítilli virkni að fullu, sem leiðir strax til 33% sparnaðar á rafmagnskostnaði.
-
Geislahorn og geisladreifingarferill
Venjuleg flóðljós í atvinnuskyni (eins og þau sem notuð eru fyrir byggingarlýsingu) gefa frá sér ljós sem dreifist jafnt; ef það er sett upp í 10–15 metra hæð yfir íþróttavelli dreifist ljósið verulega í loftinu, þannig að himinninn virðist bjartari en jörðin eða skapar mikinn, geigvænlegan glampa. Fagleg LED leikvangsljós verða að vera með ósamhverfri ljósdreifingu (á móti-geislahönnun) eða nákvæmum, þröngum-til-miðlungs-linsum (td samsetningar af 15 gráðu, 30 gráðu , 45 gráðu og 60 gráðu ). Þessar linsur beina hverjum ljósgeisla nákvæmlega á ákveðin svæði á vettvangi, sem tryggir mikla lýsingu á jörðu niðri á sama tíma og kemur í veg fyrir að ljós leki inn í nærliggjandi íbúðarhverfi.
-
Glampaeinkunn (GR)
Í leikjum þurfa knattspyrnumenn oft að líta upp til að fá langar, háar sendingar; ef glampastjórnun er ófullnægjandi getur það að horfa upp á við valdið augnabliks blindum bletti, sem skerðir ekki aðeins frammistöðu heldur eykur einnig verulega hættuna á íþróttameiðslum. Hágæða íþróttaljósabúnaður er með sérhæfðri burðarhönnun-eins og djúpum-glampavörn, lúgur eða ör--prismatic and-glampa linsur-til að viðhalda glampaeinkunninni (GR) undir 50.
-
Litaflutningsstuðull (CRI/Ra) og flökt
Color Rendering Index (CRI) ákvarðar nákvæmni litafritunar. Fyrir hefðbundna afþreyingardómstóla nægir CRI (Ra) sem er meira en eða jafnt og 70; Hins vegar, fyrir skólaaðstöðu eða "veiru" velli sem oft eru notaðir til að taka upp stutt myndbönd, er mælt með innréttingum með CRI (Ra) sem er meira en eða jafnt og 80 til að tryggja náttúrulega húðlit og líflega græna torf í myndum og myndböndum. Að auki verða ljósadrifarnir að vera-lausir við flökt (með mótunardýpt minni en 3%); annars munu áberandi svartar flöktandi bönd birtast þegar tekið er upp í hæga hreyfingu eða háhraðamyndavélar eru notaðar.
-
Verndareinkunn (IP) og uppbygging hitaleiðni
Ljósabúnaður fyrir fótboltavöll utandyraverður að standast erfiðleika mikillar rigningar, hátt hitastig og sterkra vinda allt árið- og krefjast IP66 innrennslisþols. Ennfremur, hár hiti er óvinur LED; fyrir háa-aflbúnað leiðir léleg hitaleiðni til alvarlegrar "lúmenskerðingar" (þar sem birta lækkar um helming eftir aðeins eins árs notkun). Þegar þú kaupir skaltu fylgjast vel með hönnun hitaupptökunnar: innréttingar sem eru með steyptu-hreinu áli, opnum varmauppbyggingum í honeycomb-stíl eða koparhitapíputækni bjóða upp á mun lengri líftíma en þeir sem eru með ódýrt, fulllokað hús.
Hönnunarkerfi: Hin fullkomna samsetning ljósastaura og lýsingarskipulags
Jafnvel með hágæða ljósum er ekki hægt að ná fram skilvirkri lýsingu án réttrar uppsetningar. Áhugamanna- og hálf-atvinnumannafótboltavellir nota fyrst og fremst eftirfarandi tvær lýsingarfyrirkomulag:
-
Tvíhliða-ljósaaðferð (fjöl-ljósalýsing)
Þetta er algengasta lausnin fyrir litla og meðalstóra-íþróttavelli (5-að-hlið og 7 á hlið) í samfélögum og skólum. Ljósastaurunum er raðað samhverft meðfram tveimur langhliðum vallarins.
- Futsal völlur:Venjulega búin tveimur ljósastaurum á hvorri hlið (fjórir alls), með 8–10 metra staurahæð; hver stöng rúmar tvö 150W–200W LED ljós.
- 7-kantur:Venjulega búin þremur ljósastaurum á hvorri hlið (sex alls), 10–12 metrar á hæð, þar sem hver stöng festir tvö 200W–300W LED ljós.
Athugið:Ljósastaurum má ekki vera beint á grunnlínu og miðhorn uppsettra ljósa miðað við jörð verður að fara yfir 45 gráður til að koma í veg fyrir alvarlegt glampa fyrir leikmenn sem hlaupa meðfram brúnunum.
-
Uppsetning fjögurra-hornaljósa
Þessi aðferð hentar fyrst og fremst fyrir venjulega 11-a-hliðar fótboltavelli. Hátt mastur (venjulega 18–25 metrar eða hærra) er reist við hvert af fjórum hornum vallarins. Fjöldi ljósa-sem samanstendur af fjórum til tíu háum-, breiðum-sportflóðljósum (500W–1000W) - er fest á hverju mastri. Kostir þessarar uppsetningar eru að leiksvæðið er laust við hindranir og ljósi er varpað inn á við frá hápunktunum fjórum, sem leiðir til einstakrar heildar einsleitni og sterkrar dýptartilfinningar.
Kostnaðar-Ávinningsgreining: Hefðbundnir málmhalíð lampar á móti nútíma faglegum LED lampum
Við endurbætur á eldri íþróttavöllum eða standa frammi fyrir þröngum fjárveitingum fyrir nýja, hika rekstraraðilar oft við hvort þeir eigi að velja hefðbundna málm-halíðlampa (há-afhleðsluperur) einfaldlega til að spara upphaflegan innkaupakostnað. Hér að neðan er samanburður á raunverulegum efnahagslegum ávinningi, byggt á venjulegu 7-a hliðarsviði (reiknað yfir 50.000 klukkustunda líftíma með rafmagnskostnaði við 1 RMB á kWst):
|
Samanburðarvísar |
Hefðbundin málmhalíð lampalausn (1000W) |
Fagleg LED lýsingarlausn (400W) |
Skýring á mældum mun |
|
Einn lampi inntaksafl |
1100W (þar með talið 100W kjölfestu tap) |
400W (há-afköst drif) |
LED stakir lampar ná orkusparnaði allt að63.6%. |
|
Fjöldi ljósa (til að ná jafngildri lýsingu) |
12 lampar |
12 lampar |
Há-skilvirkni ljósdíóða er hægt að skipta algjörlega út fyrir samsvarandi magn |
|
Heildar rafmagnsálag |
13,2kW |
4,8kW |
LED draga verulega úr kröfum um getu spenni. |
|
Árlegur rafmagnskostnaður (miðað við 5 klukkustundir á dag) |
Um það bil 24.090 Yuan |
Um það bil 8.760 Yuan |
Þetta sparar beint 15.330 Yuan í rafmagnsreikningum árlega. |
|
Líftími ljósgjafa og ljósbrot |
5.000 klukkustundir (ljóshrun fer yfir 30% eftir 1 ár) |
50.000 klukkustundir (minna en 10% ljósrotnun á 5 árum) |
Skipta þarf um peru á 1-2 ára fresti úr málmhalíðlampum. |
|
Ræsingareiginleikar |
Það þarf að forhita í 5-10 mínútur; ef rafmagnið rofnar meðan á ferlinu stendur er ekki hægt að endurræsa það strax. |
Tafarlaust kveikt-, styður tafarlausa kalda/heita endurræsingu |
LED eru fullkomlega samhæf við snjöll stjórnkerfi. |

Vöruráðleggingar:
JR508 röð JR Lighting af faglegumLED fótboltaleikvangsljósbýður upp á aflsvið á bilinu 400W til 2400W og háa ljósvirkni allt að 150 lm/W, sem dregur verulega úr rafmagnskostnaði. Með hágæða innfluttum ljósgjöfum frá Osram eða Philips, nær serían háum litaendurgjöf (CRI) Ra > 90, sem endurskapar náttúrulegan lit torfsins á trú. Ljósin eru búin-efri rekla (eins og Inventronics) sem styðja DALI 2.0 snjalldeyfingu og nota faglinsur-á bilinu 10 gráður til 90 gráður og með ósamhverfan 60 gráðu valkost-til að tryggja nákvæma ljósstýringu og glampa-lausa lýsingu. Með tæringarþolnu-deyfi-steyptu álhúsi og IK08/IP66-vörn, þola þessi ljós mikla rigningu og mikinn hita, sem gerir þau að öflugri, allt í{-lausn fyrir stóra og meðalstóra fótboltavelli.
Algengar spurningar (algengar spurningar)
Q1: Þegar þú kaupir LED ljós fyrir fótboltavöll, nákvæmlega hversu mörg lumens og wött þarf?
A: Þú getur ekki einfaldlega byggt kaup þín á rafafl; þú verður að íhuga lumens (birtueininguna). Þegar skipt er um núverandi ljós er staðlað iðnaðarhlutfall sem hér segir: 1000W málm-halíð lampa er venjulega skipt út fyrir LED ljós sem framleiðir 50.000–60.000 lúmen (með raunverulegri LED orkunotkun sem er aðeins um 400W–500W), en 1500W málmljós sem þarfnast LED{10} 80.000–90.000 lúmen (með raunorkunotkun um 600W–700W). Fyrir nýjar uppsetningar verður að ákvarða heildar lumenúttak fyrir allt sviðið með nákvæmum útreikningum á-ljósstyrk með því að nota faglegan DIALux hugbúnað, þar sem tekið er tillit til þátta eins og staurhæð og svæðisflatarmáls.
Spurning 2: Er hægt að nota staðlaða-aflmikla LED-flóðljós beint sem atvinnuíþróttalýsingu fyrir fótboltavelli?
A: Alveg ekki. Venjuleg flóðljós gefa frá sér ljós yfir gleiðhorni (dreifa ljósi jafnt í allar áttir); þegar þeir eru settir upp í meira en 10 metra hæð, valda þeir umtalsverðu ljósleki (lýsir upp himininn á meðan jörðin er dauf) og skapa alvarlega, geigvænlega glampa fyrir leikmennina. Íþróttaljós fyrir atvinnumenn verða að nota þrönga-geisla eða ósamhverfar linsur (svo sem 15 gráður, 30 gráður eða 45 gráður ljós-stýringarstillingar) til að varpa ljósgeislum með nákvæmni skurðaðgerðar á ákveðin svæði á sviði; ennfremur verða þeir að halda glampaeinkunn (GR) undir 50 til að uppfylla tilskilda staðla.
Q3: Hvernig ætti að velja „litahitastig“ og „Color Rendering Index“ (CRI) fyrir LED lýsingu á íþróttavettvangi?
A: Hin fullkomna litahitasvið fyrir venjulega lýsingu á íþróttavöllum utandyra er 5000K–5700K (hlutlaust hvítt/svalt dagsljós). Þetta svið líkist mest náttúrulegu ljósi, sem dregur verulega úr sjónþreytu fyrir leikmenn og eykur dýptarskynjun. Varðandi litaútgáfuvísitöluna (CRI/Ra): fyrir hefðbundna æfingaaðstöðu í samfélaginu eða áhugamannaleiguvelli nægir Ra sem er stærra en eða jafnt og 70. Hins vegar, fyrir skóla, „veiru“ dómstóla sem notaðir eru fyrir stutt-myndband, eða staði sem hýsa staðbundna fjölmiðlaútsendingar, er nauðsynlegt að nota háa-CRI lýsingu (Ra Stærri en eða jafnt og 80 eða jafnvel 90) ásamt flöktandi-lausum ökumönnum (gára dýpt < 3%); annars mun alvarlegt flökt-sem birtast sem svört bönd-við hæga-snjallsímaupptöku.
Spurning 4: Þegar núverandi hefðbundinn íþróttavöllur er uppfærður í LED lýsingu, er hægt að fjarlægja gamla innréttinguna einfaldlega og setja upp nýja LED höfuð ("endurbygging")?
A: Já, en bráðabirgðaöryggis- og tæknimats er krafist. Hefðbundin málm-halíð innréttingar eru mjög þungar; áður en þú uppfærir verður þú að ganga úr skugga um að núverandi staurar geti staðið undir þyngd og vindálagi nýju innréttinganna. Ennfremur, þar sem ljósdreifingarferlar LED-búnaðar eru verulega frábrugðnir málm-halíðljósum, er einföld "watt-fyrir-watt" skipti ekki framkvæmanleg. Þess í stað verður framleiðandinn að búa til nýja DIALux lýsingu eftirlíkingu sem byggir á núverandi stönghæðum, bili og staðsetningum, og stillir miðunarhorn nýju innréttinga til að tryggja samræmda lýsingu á öllu sviðinu.
Að lokum
Þegar valið erLED ljós fyrir fótboltavöll, avoid focusing solely on wattage and price. The key is to prioritize fixtures with high luminous efficacy (>130 lm/W) og faglega hönnun sem býður upp á ósamhverfa ljósdreifingu og glampastjórnun, sniðin að fyrirhugaðri notkun svæðisins (td 200–300 lux fyrir áhugamanna- eða atvinnuhúsnæði). Á meðan á innleiðingu stendur, krefjast þess að framleiðandinn leggi fram DIALux lýsingarhermunarskýrslu til að tryggja samræmda lýsingu á- jörðu niðri og tryggja 3–5 ára framleiðandaábyrgð; þessi nálgun tryggir orkusparnað,-viðhaldsfrjálsan rekstur og sjónræn þægindi fyrir leikmenn{10}og koma í veg fyrir glampa.







